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HISTORIA YA SOKO LA BIMA

Katika kuwezesha maendeleo
ya sekta ndogo ya bima,
mwaka 2009, Bunge la
Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania lilifuta Sheria ya
Bima namba 18 ya mwaka
1996 na kutunga Sheria ya
Bima Sura ya 394.

TIRA
Aidha, hatua hizo pia
zilichukuliwa na Serikali
ya Mapinduzi ya
Zanzibar mnamo
mwaka 1969 kwa
kuanzisha Shirika la
Bima la Zanzibar (ZIC).

ZIC
Mwaka 1961 idadi hiyo
ilipungua hadi kufikia
kampuni 104 kutokana na
Serikali kufunga baadhi ya
wakala ili kudhibiti utoroshaji
wa fedha kwenda nje ya
nchi.

104

Sheria ya Bima Na. 18 ya
Mwaka 1996 ambayo
ilianzisha Idara ya Usimamizi
wa Bima (Insurance
Supervisory Department) chini
ya Wizara ya Fedha.

UHURU WA SEKTA 
YA BIMASheria ya Bima Na. 4 ya

mwaka 1967 ambayo ilizuia
kampuni yoyote kufanya
biashara ya bima isipokuwa
Shirika la Bima la Taifa (NIC)
na kuhakikisha kwamba sekta
ya bima inamilikiwa na
kuendeshwa na Umma.

NIC
Hadi kufikia mwaka 1957, idadi ya
kampuni za bima zilizokuwa
zikifanya kazi nchini ilikuwa
takribani kampuni 130. hii
ilijumuisha kampuni za bima za
kigeni kufungua ofisi za uwakala
nchini.

130
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19961967

1969 2009

1957

BAADA YA 
2009

1. Kanuni za Bima za
mwaka 2009;

2. Kanuni za Bima ndogo
ndogo za mwaka 2013;
Kanuni za Baraza la
Rufaa za Bima la
mwaka 2013;

3. Kanuni za Msuluhishi
wa Migogoro ya Bima
za mwaka 2013;

4. Kanuni za benkibima
za mwaka 2019

KABLA YA UHURU BAADA YA UHURU



MAJUKUMU YA TIRA

Shughuli za Mamlaka hufanyika Tanzania Bara na Zanzibar kwa mujibu wa sheria ya Bima. Majukumu ya
Mamlaka yameainishwa katika Sheria ya Bima kama ifuatavyo:

 Kusimamia na kukuza soko la bima lililo madhubuti na salama ili kuwalinda wateja wa bima;
 Kusajili wadau wa bima (Kampuni za Bima, Madalali, Wakala na Wakadiriji wa hasara);
 Kukagua Kampuni za Bima, Madalali ,Wakala na Wasajiliwa wengine wa bima;
 Kushughulikia malalamiko ya bima kutoka kwa wakatabima na jamii kwa jumla;
 Kutoa elimu ya Bima kwa jamii;
 Kuratibu na kusimamia shughuli za Kampuni za bima, Madalali na Wakala; na
 Kuweka viwango katika kutekeleza biashara ya bima ambavyo vitafuatwa na Kampuni za bima,

Madalali na Wakala.



OFISI ZA TIRA

Mbeya, Njombe, 
Rukwa, Katavi, 
Ruvuma, Iringa
na Songwe

KANDA YA NYANDA 
ZA JUU KUSINI

DAR ES SALAAM 
OFFICE

Mwanza, Mara, 
Shinyanga, 
Kigoma, 
Kagera, Simiyu, 
Geita

Dar es Salaam, 
Pwani, Mtwara
na Lindi

Dodoma, 
Tabora, Singida
na Morogoro

Arusha, 
Manyara, 
Kilimanjaro na
Tanga
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ZIWA

KANDA YA 
MASHARIKI

KANDA YA 
KATI

KANDA YA 
KASKAZINI

ZANZIBAR 
OFFICE

HEAD OFFICE-
DODOMA
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SEKTA YA 
BIMA KATIKA 
PATO LA TAIFA



MCHANGO WA SEKTA YA BIMA KATIKA PATO LA TAIFA KATIKA KIPINDI CHA 
MIAKA 10 ILIYOPITA

(KAMPUNI ZA BIMA PEKEE)

2012 2013 2014 2015 2016 2017 2018 2019 2020 2021
Premium as % of GDP 0.66% 0.65% 0.67% 0.66% 0.61% 0.54% 0.53% 0.58% 0.56% 0.58%

0.00%

0.10%

0.20%

0.30%

0.40%

0.50%

0.60%

0.70%

0.80%



MCHANGO WA SEKTA YA BIMA KATIKA PATO LA TAIFA

KAMPUNI ZA 
BIMA

15.9%
KWENYESEKT

A YA FEDHA

1.68%

BIMA ZA UMMA NA KIBIASHARA

Mchango wa sekta ya
bima kwenye pato la
Taifa unatarajiwa
kuimarika kufuatia
utekelezaji wa kanuni za
benkibima, kuongezeka
kwa wigo wa Bima za
lazima na hatua nyingine
za usimamizi na udhibiti.



VIHATARISHI 
KATIKA SOKO



TATHMINI YA VIHATARISHI KATIKA SOKO NCHINI

VIHATARISHI VYA NJE (EXTERNAL RISKS)

VIHATARISHI VYA SOKO (MARKET 
RISKS)

VIHATARISHI VYA KIUTAWALA 
(GOVERNANCE RISKS)

VIHATARISHI VYA KIMTANDAO (CYBER 
RISK

VIHATARISHI VYA MATEKELEZO 
(COMPLIANCE RISK)

VIHATARISHI VYA UKWASI (LIQUIDITY 
RISKS)VIHATARISHI VYA KIBIMA (INSURANCE 

RISK)

VIHATARISHI VYA UDANGANYIFU 
(FRAUD)



VIHATARISHI VYA NJE (EXTERNAL RISKS)

Hivi ni vihatarishi
vinavyotokana na
visababishi nje ya
Bima na mara nyingi ni
vigumu kuvitazamia na
kudhibiti.

MAANA

Mamlaka inaendelea
kutekeleza wajibu wa
usimamizi kwa uangalifu
na kuweka miongozo na
kanuni zinazohitajika ili
kudhibiti soko la bima
kutokana na athari mbaya
za vihatarishi vya aina hii
visivyoweza kutabirika

UDHIBITI

UDHIBITI



VIHATARISHI VYA SOKO (MARKET RISKS)

Hivi ni vihatarishi
vinavyohusiana na
mabadiliko katika
mienendo ya bei ya
soko inayoathiri uwezo
wa mapato wa
baadaye wa mali au
uwekezaji katika sekta
ya bima.

MAANA

Mamlaka inaendelea
kufanya kazi kwa karibu
na kwa kuzingatia hatua
zinazochukuliwa na Benki
Kuu ya Tanzania katika
kudhibiti hatari zinazo
sababishwa na
mabadiliko ya thamani ya
fedha zakigeni na hatari
ya viwango vya riba.

UDHIBITI

UDHIBITI



VIHATARISHI VYA UKWASI (LIQUIDITY RISKS)

Hivi ni vihatarishi
ambavyo mali kioevu
inayopatikana katika
kampuni za bima zilizo
kwenye soko hazitoshi
kukidhi madai
yaliyokubalika ya
wateja, pamoja na
madeni mengine na
uwekezaji wa mali.

MAANA

Mamlaka inaendelea
kufuatilia mwenendo wa
ukwasi wa kampuni za
bima kwa kuimarisha
mifumo ya usimamizi ili
kuhakikisha soko la bima
wakati wote linakuwa na
uwezo wa kushughulikia
majanga yoyote
yanayoweza kujitokeza
katika soko.

UDHIBITI

UDHIBITI



VIHATARISHI VYA KIUTAWALA (GOVERNANCE RISKS)

Hivi ni vihatarishi
vinavyohusiana na
mwenendo wa bodi,
mgongano wa kimaslahi
kati ya bodi na
menejimenti ya kampuni,
ufanisi wa bodi na
mamlaka ya bodi ambayo
inaweza kusababisha bodi
ya kampuni ya bima
kushindwa kutekeleza
wajibu wake ipasavyo.

MAANA
• Mamlaka itaendelea kusimamia uzingatiaji wa kanuni za maadili (code of conduct) katika sekta ya bima

Tanzania.
• Mamlaka pia itaendelea kufanya kazi na vyombo vilivyopewa mamlaka kama vile Tume ya Ushindani wa

Haki kushughulikia masuala yanayoibua mgongano wa kimaslahi.
• Mamlaka itatoa Mwongozo wa kusimamia masuala ya kiutawala katika kampuni za bima Ili kuhakikisha

uwepo wa bodi mahiri kwa lengo la kusimamia biashara za kampuni kikamilifu. Aidha Mamlaka pia
itaendelea kusisitiza juu ya muundo sahihi wa bodi kupitia mwongozo utakaotolewa.

UDHIBITI



VIHATARISHI VYA UDANGANYIFU (FRAUD RISKS)

Hivi ni vihatarishi
vinavyohusiana na
miamala ya ulaghai
katika ufanyaji wa
biashara za bima

MAANA

Mamlaka inaendelea kufanya kazi kwa karibu na vyombo vingine vya
serikali vikiwemo Jeshi la Polisi katika kuhakikisha utekelezaji wa
sheria na udhibiti wa vitendo vya uhalifu na udanganyifu.

UDHIBITI

UDHIBITI



VIHATARISHI VYA KIBIMA (INSURANCE RISKS)

Vihatari vinavyohusisha
kiwango cha hatari
inayopokelewa na
kampuni ya bima
kulingana na kiwango
chake cha mtaji.

MAANA

Mamlaka inaendelea
kufuatilia mwenendo wa
kampuni za bima na
kuimarisha mifumo ya
usimamizi kuhakikisha
kampuni zinakuwa na mitaji
toshelevu. Pia Mamlaka
inaandaa mfumo wa kupima
kiwango hitajika cha mtaji
wa kampuni ya bima kwa
kuzingatia kiwango cha hatari
kinachopokelewa na kampuni
husika

UDHIBITI

UDHIBITI



VIHATARISHI VYA MATEKELEZO (COMPLIANCE RISKS)

Vinahusisha wasajiliwai
katika soko kutokutii
sheria, miongozo,
kanuni au nyaraka za
kiusimamizi
zinazotolewa na
Mamlaka

MAANA

Mamlaka inaendelea
kusimamia na kufuatilia kwa
ukaribu uzingatiaji wa sharia
kwa kufanya ukaguzi wa
mwenendo wa soko, kutoa
maagizo, miongozo na
waraka mbalimbali.

UDHIBITI



VIHATARISHI VYA KIMTANDAO (CYBER RISKS)

Hivi ni vihatarishi
vinavyohusishwa na
ukiukaji wa usalama
kwa mifumo, taarifa na
takwimu zilizomo katika
mifumo, na
kusababisha tishio kwa
uendelevu wa biashara.

MAANA

Mamlaka ilitoa waraka kuhusu
usimamizi sahihi wa usalama wa
takwimu na taarifa za mbalimbali
za biashara na miongoni mwa
hatua nyingine nyingi,
kuhakikisha vituo vya msingi vya
takwimu katika kampuni zaote za
bima vipo ndani ya nchi.
Mamlaka pia inaendelea kutoa
msisitizo kwa kampuni na wadau
wengine wa bima kuchukua hatua
kuhakikisha usalama wa
kimtandao ili kulinda ustahimilivu
wa soko.

UDHIBITI



HALI ILIVYO KATIKA SOKO 
LA BIMA



KAMPUNI ZA BIMA

32
WASHAURI NA 
MADALALI WA 

BIMA

112
BENKIWAKALA 
WA BIMA

27

KAMPUNI ZA BIMA 
MTAWANYO

3
WAKALA WA BIMA

910
KAMPUNI ZA 

TAKWIMU BIMA

4

WASHAURI NA 
MADALALI WA 
BIMA MTAWANYO

4

WAKADIRIAJI 
HASARA

52

USAJILI MPAKA KUFIKIA 
SEPTEMBA 2022



Kanda

Mawakala
wa Bima

Benkiwakal
a

Wataala
mu wa
Bima

Vituo Vya
Uuzaji
Bima

Matawi ya
Kampuni
za Bima

Kanda ya Ziwa 105 47 5 10 26
10.1% 23.0% 4.8% 0.6% 1.8%

Kanda ya Kaskazini 134 38 6 7 31
12.9% 18.6% 5.8% 0.4% 2.2%

Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 119 14 1 3 16
11.5% 6.9% 1.0% 0.2% 1.1%

Kanda ya Mashariki 594 43 88 1,617 1,312
57.3% 21.1% 84.6% 97.9% 93.0%

Kanda ya Kati 32 55 1 4 22
3.1% 27.0% 1.0% 0.2% 1.6%

Ofisi ya Zanzibar 53 7 3 10 3
5.1% 3.4% 2.9% 0.6% 0.2%

Jumla 1,037 204 104 1,651 1410

JEDWALI NO 2: USAJILI WA KAMPUNI KIKANDA



Bima za kawaida na Bima za Maisha

MAUZO KATIKA SEKTA YA BIMA
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SABABU ZA UKUAJI KATIKA SOKO

• kuongezeka kwa idadi
ya watu wa kipato cha
kati ambao huongeza
mahitaji ya bidhaa za
bima; • jitihada endelevu za

Serikali katika kuendeleza
sekta ndogo ya bima na
utulivu wa kisiasa
unaoweka mazingira
mazuri kwa wawekezaji.

• utoaji wa elimu,
ubunifu wa njia mpya
za usambazaji wa
bima ikiwa ni pamoja
na teknolojia ya utoaji
bima kupitia simu za
viganjani kwa lengo la
kuwajumuisha
wananchi wengi
katika soko la bima;



JEDWALI NA. 3 MWENENDO WA MAUZO YA BIMA KATIKA KIPINDI CHA 
MIAKA MITANO ILIYOPITA - TSHS MILIONI

Maelezo 2021 2020 2019 2018 2017

Ada za bima za kawaida 746,446 688,643 694,894 587,631 556,298

Ada za bima za maisha 165,045 135,706 119,607 104,272 80,843

Jumla ya ada za bima 911,490 824,349 814,501 691,902 637,141



MAUZO YA BIMA ZA KAWAIDA

BIMA ZA VYOMBO VYA MOTO

35.5%
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JEDWALI NA. 4: MWENENDO WA BIMA ZA KAWAIDA KWA KIPINDI CHA 
MIAKA MITANO   TSHS MILIONI

AINA 2021 2020 2019 2018 2017
Moto 160,189 147,236 143,457 114,095 106,565
Uhandisi 27,373 31,704 54,701 26,190 24,985
Vyombo vya moto 264,738 227,174 223,627 203,151 189,898
Ajali 32,311 51,152 52,233 45,019 42,847
Maji 52,481 30,940 31,684 22,860 22,570
Anga 35,298 26,261 28,917 15,850 9,395
Afya 137,165 136,206 128,596 127,850 130,307
Mafuta na Gesi 519 2,788 4,549 8,958 4,224
Nyinginezo 36,371 35,182 27,130 23,658 25,506
Jumla 746,446 688,643 694,894 587,631 556,297



MAUZO YA BIMA ZA MAISHA

BIMA ZA VIKUNDI

79.58%

BIMA ZA MAISHA NYINGINE

0.02%

BIMA ZA WATU BINAFSI

20.4%

M
w

ak
a

20
21

, b
im

a
za

M
ai

sh
a

zi
lif

ik
ia

sh
ili

ng
i

bi
lio

ni
16

5.
0. Aidha, mchango wa bima za maisha katika

mauzo ya bima ni asilimia 18.1
ikilinganishwa ni asilimia 81.9 kwa bima za
kawaida.



UKUAJI WA MAUZO YA BIMA
(BIMA ZA KILIMO)

• Mauzo ya Bima za Kilimo yalikuwa shilingi bilioni 1.3 mwaka 2021 ikiwa ni
asilimia 0.17 ya mauzo yote ya bima za kawaida.

• Ongezeko dogo la mchango wa Bima ya kilimo katika mauzo ya Bima
ilitokana na sababu kadhaa ikiwemo:

• Uwezo mdogo wa wakulima kumudu malipo ya Bima;
• Kutokupatikana kwa taarifa za kutosha za kilimo ili kuandikisha Bima;
• Kukosekana kwa skimu ya Bima ya kilimo;
• Teknolojia ndogo na miundombinu duni kwa ajili ya uendeshaji bora wa Bima

ya kilimo.



UKUAJI WA MAUZO YA BIMA

• Kwa ujumla mauzo ya Bima katika kipindi cha mwaka 2021 yaliongezeka kwa asilimia
10.2 kutoka shilingi bilioni 824.3 mwaka 2020 hadi shilingi bilioni 912 mwaka 2021.

• Ukuaji wa soko la Bima umechangiwa na sababu mbalimbali ikiwa ni pamoja na:
• Kuongezeka kwa idadi ya watu wa kipato cha kati ambao huongeza mahitaji ya bidhaa za

Bima;
• Utoaji wa elimu ya Bima;
• Ubunifu wa njia mpya za usambazaji wa Bima;
• Matumizi ya teknolojia katika utoaji wa huduma za Bima;
• Jitihada endelevu za Serikali katika kuendeleza sekta ndogo ya Bima; na
• Utulivu wa kisiasa na mazingira mazuri kwa wawekezaji.



JEDWALI NA 5: MWENENDO WA UKUAJI WA ADA ZA BIMA   KATIKA 
KIPINDI CHA MIAKA MITANO  TSHS MILIONI

Maelezo 2021 2020 2019 2018 2017
Ada za Bima za Kawaida 746,446 688,643 694,894 587,631 556,298
Ukuaji (%) 8.4% (0.9%) 18.3% 5.6% (5.0%)
Mchango kwa Jumla (%) 81.9% 83.5% 85.3% 84.9% 87.3%
Ada za Bima za Maisha 165,045 135,706 119,607 104,272 80,843
Ukuaji(%) 21.6% 13.5% 14.7% 29.0% 8.9%
Mchango kwa Jumla (%) 18.1% 16.5% 14.7% 15.1% 12.7%
Jumla ya Ada za Bima 911,490 824,349 814,501 691,902 637,141
Ukuaji (%) 10.6% 1.2% 17.7% 8.6% (3.5%)



VIONGOZI WA SOKO KATIKA SOKO LA BIMA ZA 
KAWAIDA

Sehemu hii inatoa uchambuzi wa kina wa vigezo muhimu vya utendakazi
kwa makampuni ya bima za kawaida ambayo husaidia kwa muhtasari
utendaji wa kampuni. Viashiria hivi vya utendaji ni pamoja na vifuatavyo:
i. Faida ya biashara ya bima za kawaida (Underwriting profit)
ii. Mauzo ya Bima za kawaida (Gross Premium Written)
iii. Uwiano wa Kuhifadhi (Retention rate)
iv. Bima mtawanyo iliyopelewa kwa makampuni ya kigeni (Reinsurance 
ceded to foreign companies)



VIONGOZI WA SOKO KATIKA SOKO LA BIMA

 -  10,000  20,000

Meticulous

Assemble

Bumaco

Tanzindia

Phoenix

Mayfair

ZIC

MO

Alliance

NIC

Chati 1: Faida: Bima za kawaida (underwriting Profit)



VIONGOZI WA SOKO KATIKA SOKO LA BIMA
Chati 2: Mauzo ya Bima za kawaida (GPW)

 -  10,000  20,000  30,000  40,000  50,000  60,000  70,000  80,000  90,000  100,000
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VIONGOZI WA SOKO KATIKA SOKO LA BIMA
Chati 3: Uwiano wa Kuhifadhi (Retention rate)

0.0% 10.0% 20.0% 30.0% 40.0% 50.0% 60.0% 70.0% 80.0% 90.0% 100.0%

Reliance

Mgen

First

ZIC

Strategis

Assemble

IGT

Bumaco

Milembe



VIONGOZI WA SOKO KATIKA SOKO LA BIMA
Chati 4: Reinsurance ceded to foreign companies

 -  10,000  20,000  30,000
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VIONGOZI WA SOKO KATIKA SOKO LA BIMA ZA MAISHA

Sehemu hii inatoa uchambuzi wa kina wa vigezo muhimu vya utendakazi
kwa makampuni ya bima za Maisha ambayo husaidia kwa muhtasari
utendaji wa kampuni. Viashiria hivi vya utendaji ni pamoja na vifuatavyo:
i. Mauzo ya Bima za Maisha (Gross Premium Written)
ii. Mapato ya uwekezaji (Investment Income)



VIONGOZI WA SOKO KATIKA SOKO LA BIMA ZA MAISHA

Chati 1: Mauzo ya Bima za Maisha (Gross Premium Written)
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Sanlam Life



VIONGOZI WA SOKO KATIKA SOKO LA BIMA ZA MAISHA

Chati 2: Mapato ya uwekezaji (Investment Income) 

 -  1,000  2,000  3,000  4,000  5,000  6,000  7,000  8,000  9,000

Bumaco Life

Metro Life

Alliance Life

Jubilee Life

Sanlam Life

NIC Life



BIASHARA YA BIMA MTAWANYO KWA KAMPUNI 
ZILIZOPO NCHINI

• Mwaka 2021, kampuni mpya ya bima mtawanyo ijulikanayo kwa jina la
Grand Reinsurance Tanzania Company Limited (GrandRe) ilisajiliwa.
Hivyo hadi kufikia mwisho wa mwaka 2021 kulikuwa na kampuni mbili za
bima mtaanyo ikiwa ni pamoja na Tanzania Reinsurance Company Limited
(TanRe).

• Kampuni hizo mbili za bima mtawanyo ziliripoti ada za bima za ya jumla
ya shilingi bilioni 166.0 kwa mwaka 2021 ikiwa ni ongezeko la asilimia 18
kutoka shilingi bilioni 140.6 zilizoripotiwa mwaka 2020.

• Katika mwaka wa 2021, TanRe ilichangia takriban asilimia 99.7 ya ada
zote zilivyoripotiwa sokoni na kampuni zote mbili.



UWIANO WA UHIFADHI (RETENTION RATIO) NA MATUMIZI YA BIMA MTAWANYO

Heritage NIC
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MCHANGANUO WA MAUZO YA BIMA KUTOKANA NA WATOA 
HUDUMA ZA BIMA

• Mauzo ya bima kwa kipindi cha mwaka 2021 ambapo jumla ya shilingi bilioni 911.5
zilikusanywa kama ada za bima yalijumuisha mauzo kutoka kwa wasajiliwa mbalimbali wa
bima kama ifuatavyo:
o Jumla ya shilingi bilioni 339.6 ya ada za bima ambayo ni asilimia 37.3 ya mauzo yote ya

bima, zilipatikana kwa kupitia madalali wa bima.
o Shilingi bilioni 127.4 ya ada za bima ambayo ni asilimia 14.0 ya mauzo yote ya bima

zilipitia kwa mawakala wa bima.
o Vilevile jumla ya shilingi bilioni 179.1 ya ada za bima ambayo ni sawa na asilimia 19.6

ya ada zote za bima zilizoandikishwa zilipitia kwa benkibima.
o Kiasi kilichobaki cha shilingi bilioni 265.4 sawa na asilimia 29.1 ya jumla ya ada zote za

bima zilizoandikishwa zilipita moja kwa moja kwa kampuni za bima.



MAUZO YA BIMA KUTOKANA NA WATOA HUDUMA 
MBALIMBALI

Madalali, 37.3%
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MAUZO YA BIMA ZA KAWAIDA KUPITIA 
MADALALI WA BIMA

Katika mwaka 2021, jumla ya TZS 285.1 bilioni za ada ya bima za kawaida zililipwa
kupitia madalali, na kuwa na upungufu wa 10.4% ikilinganishwa na TZS 318.2 bilioni ya
mwaka 2020. Biashara iliyofanywa kupitia mawakala mwaka 2019 ilikuwa TZS 313.0
bilioni.

Kwa msingi wa aina za bima (Class by class), kiwango cha ushiriki wa madalali katika
uandishi wa bima za kawaida hutofautiana kutoka aina moja hadi jingine. Ushiriki
mkubwa zaidi wa madalali wa bima ulizingatiwa katika biashara ya Bima ndogo (Micro
Insurance) ambapo 100% ya kiasi chote cha malipo kutoka kwa aina hili kilitolewa
kupitia madalali wa bima. Hii ilifuatiwa na general class of business 88.1%, Moto
(49.2%), Uhandisi (47.2%), Marine (46.2%), Ajali (31.0%), Magari (30.9%), Usafiri wa
Anga (27.9%). na Afya (27.8%).



MAUZO YA BIMA ZA KAWAIDA KUPITIA 
MADALALI WA BIMA-AINA ZA BIMA
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56 32 68 29 24 11 30 0 3 49

ASILIMIA 76.7% 43.5% 93.2% 39.7% 32.9% 15.1% 41.1% 0% 4.1% 67.1%



MAUZO YA BIMA ZA KAWAIDA KUPITIA 
MADALALI WA BIMA

Katika mwaka wa 2021, sehemu kubwa zaidi ya biashara ya bima ya kawaida
ilishikiliwa na African Risk & Insurance Services (T) Ltd 19.2% (2020: 18.6%), J.H.
Minet & Co. (Tanzania) Limited 14.0% (2020: 10.7%), MIC Global Risks (T) Ltd 10.8%
(2020: 13.9%), Demeter Financial & Insurance Services Ltd 6.9% (2020: 3.3%),
Howden Puri Insurance Brokers Ltd 6.2% (2020: 3.4%) na Impex Insurance Brokers Ltd
6.2% (2020: 5.1%).

Madalali hawa 6 walichangia takriban 63.0% (2020: 55.0%) ya biashara nzima ya
udalali wa bima ya kawaida, huku waliosalia wakifanya 37.0% (2020: 45.0%).



MAUZO YA BIMA ZA NDOGO KUPITIA 
MADALALI WA BIMA (MICRO INSURANCE)

Ushiriki wa madalali wa bima ulizingatiwa katika biashara ya Bima ndogo (Micro
Insurance) ambapo 100% ya kiasi chote cha malipo kutoka kwa aina hili kilitolewa
kupitia madalali wa bima. Katika mwaka 2021, jumla ya TZS 2.9 bilioni za ada ya bima
ndogo (Micro Insurance) zililipwa kupitia madalali.

S/n JINA LA WAKALA KIASI CHA ADA ASILIMIA

1 TAN MANAGEMENT 39 1%

2 ACCLAVIA INSURANCE BROKER 137.1 5%

3 MILVIK TANZANIA LTD        2,713.3 94%

JUMLA 2,889.4 100%



MAUZO YA BIMA ZA MAISHA KUPITIA 
MADALALI WA BIMA

Kufika mwaka 2021, madalali wa bima 16 walifanya biashara ya bima ya maisha (2020:
24). Jumla ya ada ya bima yaliyolipwa na madalali katika biashara ya bima ya maisha
yalifikia TZS 54.5 bilioni ikiwa imepungua kwa asilimia 27.4 kutoka TZS 75.1 bilioni
mwaka 2020. Katika mwaka 2019 biashara ya bima wa maisha iliyofanywa kupitia
madalali ilifikia TZS 60.5 bilioni

Mchanganuo wa mauzo
Bima za Maisha za vikundi (Group life)- 41.4% mwaka 2021 (2020: 67.4%).
Bima za Maisha za kawaida (other life)- 10.6% mwaka 2021 (2020: 12.5%).
Bima za watu binafsi (Individual life) 0.2% mwaka 2021 (2020: 0.3%).



MAUZO YA BIMA ZA MAISHA KUPITIA 
MADALALI WA BIMA
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MAUZO YA BIMA KIKANDA

Uandikishwaji wa biashara ya bima na thamani ya ada iliyokusanywa uligawanywa kikanda
na kimkoa ambapo kwa mwaka 2021 kanda ya mashariki iliongoza kwa kuwa na kiasi
kikubwa cha mauzo ya bima.
• Jumla ya shilingi bilioni 765.8 ambayo ni sawa na asilimia 84.0 ya mauzo yote ya bima

ambapo sehemu kubwa ni kutoka mkoa wa Dar es Salaam.
• Kanda hiyo ilifuatiwa na kanda ya kaskazini asilimia 5.6, kanda ya ziwa asilimia 4.3,

kanda ya kati na kanda ya nyanda za juu kusini asilimia 1.7, kanda ya Kusini asilimia 0.3
na kanda ya magharibi asilimia 0.2.

• Aidha, kwa upande wa Zanzibar mauzo ya bima yalikuwa asilimia 2.3 ya mauzo yote ya
bima nchini.



JEDWALI NA. 6 MGAWANYO WA MAUZO YA BIMA KIKANDA      
TSHS MILIONI

Kanda Bima za Maisha (A) Bima za Kawaida (B) Jumla (A+B)
% ya
Mchango

Kanda ya Mashariki 151,185 614,593 765,778 84.0%

Kanda ya Kaskazini 1,728 48,905 50,633 5.6%

Kanda ya Ziwa 2,680 36,141 38,821 4.3%

Kanda ya Kati 421 15,420 15,841 1.7%

Nyanda za juu kusini 864 14,549 15,413 1.7%

Kanda ya kusini - 2,341 2,341 0.3%

Kanda ya magharibi 63 1,665 1,728 0.2%

Zanzibar 8,103 12,830 20,933 2.3%

Jumla
135,706 688,642 911,488 100%



MALI NA UWEKEZAJI WA KAMPUNI ZA BIMA

• Mali za kampuni za Bima ziliongezeka kwa wastani wa asilimia 10.1 kwa mwaka katika kipindi cha
miaka mitano hadi kufikia shilingi bilioni 1,278.6 mwaka 2021 kutoka shilingi bilioni 862.6 mwaka
2017.

• Madeni ya kampuni za Bima yaliongezeka kwa wastani wa asilimia 8.5 kwa mwaka katika kipindi
cha miaka mitano hadi kufikia shilingi bilioni 862.5 mwaka 2021 kutoka shilingi bilioni 586.5 mwaka
2017.

• Uwekezaji wa kampuni za Bima uliongezeka kwa wastani wa asilimia 12.7 kutoka shilingi bilioni
577.6 mwaka 2017 hadi shilingi bilioni 939.7 mwaka 2021.

• Sehemu kubwa ya uwekezaji wa kampuni za Bima kwa mwaka 2021 ulijumuisha Amana katika
Benki (42.5%), ikifuatiwa na Dhamana za Serikali (34.0%), uwekezaji katika mali zisizo hamishika
(10.7%), hisa (9.9%) na uwekezaji katika maeneo mengine (3.0%).

• Mapato ya uwekezaji yaliongezeka kwa asilimia 3.3 kutoka shilingi bilioni 52.6 mwaka 2020 hadi
bilioni 54.3 mwaka 2021.



MGAWANYO WA UWEKEZAJI MWAKA 2021
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JEDWALI NA. 7: MALI NA MADENI KATIKA KAMPUNI ZA BIMA            
TSHS MILLIONI

MALI NA MADENI (TSHS MILIONI)

2021 2020 2019 2018 2017

Jumla ya Mali 1,278,551 1,179,470 1,047,040 936,027 862,618

Ukuaji wa Mali (%) 8.4% 12.6% 17.7% 8.5% 3.3%

Jumla ya Madeni 862,544 780,607 719,801 655,185 586,480

Ukuaji wa Madeni (%) 10.5% 8.5% 9.87% 11.7% 3.4%

Ziada ya Mali 416,008 399,047 327,240 280,911 276,138

Ukuaji (%) 7.8% 16.1% 16.49% 12.1% 3.0%

Uwekezaji 939,694 871,727 750,828 647,294 577,593

Ukuaji wa Uwekezaji (%) 7.8% 16.1% 16.0% 12.1% 12.5%



ULIPAJI WA MADAI YA BIMA

• Moja ya jukumu la msingi la kampuni ya bima ni ulipaji wa madai kwa wateja waliopata
majanga mbalimbali.

• Malipo ya madai ya bima za kawaida yaliogezeka kwa asilimia 12.8 kutoka shilingi bilioni
267.5 mwaka 2020 hadi shilingi bilioni 301.9 mwaka 2021.

• Malipo ya madai na mafao ya bima za maisha yaliogezeka kwa asilimia 39.5 kutoka
bilioni 68.6 mwaka 2020 hadi bilioni 95.7 mwaka 2021, ongezeko hili kubwa lilitokana na
ulipwaji mafao yaliyotokana na vifo katika kipindi cha UVIKO – 19.



MATUMIZI YA HUDUMA ZA BIMA

• Uwiano wa ada za bima ikilinganishwa na idadi ya watu nchini uliongezeka
kutoka shilingi 14,746.8 kipindi cha mwaka 2020 hadi kufikia shilingi 15,334.1
mwaka 2021.

• Ongezeko hili lilitokana na uhamasishaji wa utumiaji wa huduma za bima kwa
wananchi.

• Hadi kufikia June 2022, jumla ya Watanzania wanaotumia huduma za bima
nchini walifikia 7,829,619 ukilinganisha na watumiaji 6,003,239 June 2021.
Ongezeko hili linatokana na uhamasishaji na utoaji elimu ya bima kwa Umma.



WAAJIRIWA KATIKA SEKTA YA BIMA

• Sekta ya bima imeajiri watumishi wa kudumu 4,158  kufikia
Septemba 2022. 

• Aidha kwa mwaka 2020 Sekta ya bima ilikuwa na wafanyakazi
wa kudumu 3,208.

• Jedwali Namba 8 linaainisha zaidi.



JEDWALI NA. 8: WAAJIRIWA KATIKA SOKO LA BIMA

MSAJILIWA

June  2022 June 2020

IDADI YA 

MAKAMPUNI

WASTANI WA 

WATUMISHI JUMLA

IDADI YA 

MAKAMPUNI

WASTANI WA 

WATUMISHI JUMLA
Wataalamu wa 

ushauri wa Bima 

Mtawanyo 4 4 16 4 4 16 
Wakadiriaji hasara 52 2 104 60 2 120 
Benkiwakala wa 

bima 27 25 675 24 13 312 
Kampuni za 

Takwimubima 4 4 16 3 4 12 
Wauza Bima Kidijitali 4 3 12 3 -
Wachunguzi Binafsi 

wa Bima 3 3 9 3 3 9 
JUMLA 1,127 97 4,158 947 80 3,208 



MAFANIKIO MBALIMBALI KATIKA SOKO LA BIMA

1. Kodi za Serikali
o Kampuni za Bima zilichangia kwenye mapato ya Serikali kupitia kodi za mapato ya kampuni kiasi

cha shilingi bilioni 15.3 kwa mwaka 2021 ikilinganishwa na shilingi bilioni 14.6 kwa mwaka 2020
ikiwa ni ongezeko la asilimia 4.8. Ongezeko hili lilitokana na kuongezeka kwa faida itokanayo na
uwekezaji na hivyo kampuni nyingi kupata faida na kulipa kodi kwa serikali. Vyanzo vingine vya
mapato vinajumuisha kodi ya ongezeko la thamani yaani (VAT), kodi ya zuio na tozo mbalimbali
kwa Serikali.

2. Maboresho Ya Mifumo Ya Kielektroniki
o Mamlaka kwa kushirikiana na makampuni ya bima imeongeza matumizi ya TEHAMA katika utoaji

wa huduma na uwekaji takwimu. Kwa sasa soko la bima linatumia mfumo wa (TIRA Management
Infirmation System) TIRAMIS. Mfumo huu umeunganishwa na watumiaji wa huduma za bima
nchini. Kwa mfano, ukataji wa bima za magari hauhitaji kutumia stika za karatasi badala yake
unatumia mfumo wa kidigitali.

.



MAFANIKIO MBALIMBALI KATIKA SOKO LA BIMA

3. Mapendekezo Ya Mabadiliko Ya Sheria Na Kanuni

o Mamlaka iliandaa mapendekezo mbalimbali kwa ajili ya maboresho ya sheria ya bima, na kanuni za
bima ili kuweza kuboresha usimamizi na utendaji wa sekta ndogo ya bima.

o Mapendekezo ya maboresho ya sheria na kanuni yamezingatia ushirikishwaji wa wadau mbalimbali
wa sekta ya bima.

4. Njia za usambazaji bima

o Jumla ya njia mpya nne (4) za usambazaji wa bidhaa za Bima zimeanzishwa ikiwa ni pamoja na:
• Benkiwakala wa Bima;
• Bima ya Takaful;
• Utoaji Huduma za Bima Kidijitali; na
• Mfumo wa Maafisa Wauza Bima.



MAFANIKIO MBALIMBALI KATIKA SOKO LA BIMA

5. Kutoa Miongozo ili kuboresha usimamizi wa soko. Miongozo
hii inajumuisha:

oMiongozo ya Maafisa Wauza Bima; 
oMiongozo ya Takaful; 
oMiongozo ya Utoaji Huduma za Bima Kidijitali; na
oMiongozo kuhusu utekelezaji wa viwango vya kimataifa vya taarifa ya

kifedha kuhusu mikataba ya Bima (IFRS 17). 



MAFANIKIO MBALIMBALI KATIKA SOKO LA BIMA

6. Kuongezeka kwa wigo wa Bima za lazima ili kujumuisha
masoko ya umma, majengo ya biashara, vyombo vya kusafiria
majini na uagizaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi.
7. Mikakati ya uelimishaji na uhamasishaji kuhusu umuhimu wa
Bima iliendelea kutekelezwa ikijumuisha makundi mbalimbali.



MATARAJIO YA BAADAE

o Kundelea na utekelezaji wa masuala ya Bima yaliyoainishwa katika
Mpango Mkuu wa Kuendeleza Sekta ya Fedha ikiwemo, kutekeleza
mkakati wa kitaifa wa elimu ya Bima.

o Kutekeleza mkakati wa kitaifa wa Bima jumuishi na kuweka na
kutekeleza mfumo madhubuti wa kushughulikia madai, malipo na
malalamiko ya wateja.

o Kuanzisha na kutekeleza Mpango wa Kitaifa wa Bima ya Kilimo (National
Agriculture Insurance Scheme).



MATARAJIO YA BAADAE

o Kuendelea kutoa miongozo ya kuboresha usimamizi wa bima ikiwa ni pamoja na:
• Mwongozo wa uanzishwaji wa muungano wa makampuni kwa ajili ya kutoa huduma

za Bima kwenye miradi ya mafuta na gesi (Oil and gas consortium);
• Mwongozo wa taratibu za kushughulikia madai ya Bima;
• Mwongozo wa utoaji wa huduma za bima kupitia mabenki (Uendeshaji wa Biashara);
• Mwongozo wa utaratibu wa uwekezaji wa amana ya tahadhari endapo kampuni

itaingia katika hali ngumu ya kifedha;
• Mwongozo wa viwango elekezi vya fidia ya Bima kwa madai ya majeraha ya mwili na

vifo kwa mtu wa tatu kutokana na ajali za vyombo vya moto; na
• Mwongozo wa Utawala Bora kwa Kampuni za Bima.



CHANGAMOTO MBALIMBALI KATIKA SOKO LA BIMA

• Kutokuwepo kwa skimu ya Taifa ya Bima ya Kilimo;
• Kutokuwepo kwa bodi ya wataalamu wa bima, tawimu bima na hifadhi ya jamii;
• Uwezo mdogo wa soko katika kukinga majanga na miradi mikubwa



MAPENDEKEZO

Ili kukabiliana na changamoto za sekta ndogo ya bima zilizoainishwa na kuimarisha
mchango wa soko la bima, Mamlaka inawasilisha mapendekezo yafuatayo kwa
Serikali

o Ukamilishaji wa uandaaji wa Sera ya Bima ya Taifa.

o Ushirikiano wa Taasisi na Wizara zinazoguswa na sekta ya kilimo kwa ajili ya uanzishaji
wa Skimu ya Taifa ya Bima ya kilimo kwa lengo la kupunguza athari za majanga
mbalimbali yanayoikumba sekta ya kilimo kwa Tanzania Bara na Visiwani. Wizara hizo ni
Pamoja na Fedha na Mipango, Kilimo, Ufugaji na Uvuvi.



HITIMISHO

• Kama ilivyo katika Mpango Mkakati wa Maendeleo ya Sekta ya Fedha (2020/2021 – 2029/2030),
mchango wa sekta ya bima kwenye pato la taifa umepangwa kufikia asilimia 3 ifikapo mwaka
2030 na idadi ya watumia kuwa zaidi ya asilimia 50.

• Malengo haya yanahitaji jitihada na juhudi za pamoja ili kufikiwa. Hii ni pamoja na kuboresha
mazingira ya uwekezaji kwenye sekta ya bima na kwa wananchi, pia kutumia maendeleo ya
kiteknolojia ili kurahisisha utendaji na kufikia watu wengi zaidi hasa ambao wako kwenye sekta
ya kilimo, ufugaji, uvuvi na madini.

• Mamlaka ya Bima inashukuru kwa ushirikiano ambao imekua ikipata kutoka kwa Wizara za
Fedha na Mipango kwa bara na visiwani pamoja na wadau wote kwenye sekta ya bima.



Asanteni sana
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